Câu hỏi oOo và Office Excel !

Trao đổi về ứng dụng Calc
Đăng trả lời
vadlonely

Câu hỏi oOo và Office Excel !

Gửi bài by vadlonely »

Chào các bạn !

Ở công ty mình có dùng oOo và cả Office Excel có bản quyền đàng hoàng. Điều mình muốn nhờ các bạn giải đáp là tại sao khi dùng o0o thì mở Excel của M.Office lại chạy được Macro mà ngược lại thì không thể ? Mặc dù khi chạy = o0o xong đã save as dưới dạng xls của M.Office rồi nhưng khi mở file có chứa Macro lên thì lại bị báo lỗi.

Ai có thể giải đáp được ko ?

Xin cảm ơn !
quannd

Re: Câu hỏi oOo và Office Excel !

Gửi bài by quannd »

Hi! Theo như mình phân tích thì đó là do sự ko tương thích giữa 2 loại macro & cách đóng gói của excel.

Thứ nhất là do cấu trúc macro của OOo khác với Macro của MS Office, nên sẽ ko tương thích với nhau.

Thứ 2 là vấn đề định dạng. Đối với định dạng đóng như Ms Office thì các chương trình khác khó có thể cấu trúc định dạng hoàn toàn như ban đầu được.
Vì vậy, nếu mở file excel bằng các phần mềm mở như OOo rồi sau đó save lại thì mặc dù cùng là file excel nhưng định dạng cấu trúc của nó ko hoàn toàn 100% đúng & đủ như cấu trúc của Microsoft đưa ra.
Nếu mà Ms công bố chuẩn mở định dạng Office một cách rộng rãi thì sẽ khắc phục được vấn đề này.
Xin tham khảo thêm về các định dạng mở ở đây: http://www.openformats.org/vi
Document Freedom Day 2009 in Hanoi http://blog.hanoilug.org/?p=105
phuongvo

Re: Câu hỏi oOo và Office Excel !

Gửi bài by phuongvo »

vadlonely đã viết:Chào các bạn !

Ở công ty mình có dùng oOo và cả Office Excel có bản quyền đàng hoàng. Điều mình muốn nhờ các bạn giải đáp là tại sao khi dùng o0o thì mở Excel của M.Office lại chạy được Macro mà ngược lại thì không thể ? Mặc dù khi chạy = o0o xong đã save as dưới dạng xls của M.Office rồi nhưng khi mở file có chứa Macro lên thì lại bị báo lỗi.

Ai có thể giải đáp được ko ?

Xin cảm ơn !
Nói chung hiện tại thì phần macro trong excel hay access của MSO chưa được hỗ trợ tốt lắm trong OO.o, một phần vì phần này khá phức tạp để thiết lập :)
Đăng trả lời