Chỉ cách cứu giùm

Trao đổi về ứng dụng Writer
Đăng trả lời
dangnhap2010

Chỉ cách cứu giùm

Gửi bài by dangnhap2010 »

Xin chào mọi người.
Mình mới sử dụng OOo; tâm trạng thấy vừa quen - vừa lạ, vừa hay hay - vừa tưng tức, vừa hăng hái - vừa lo lo ... :D :D :D
Qua "trận mạc" mình đã tạo được thói quen khá tốt là mỗi khi dừng tay là lại Ctrl+S nên ít gặp các sự cố đáng tiếc... Thế mà sáng nay đang làm thì ... "bụp" (cúp điện) ... (trong đầu nghĩ: may mà vừa mới Ctrl+S xong; thấy anh chị em cùng cơ quan kêu trời vì chưa kịp lưu, mình chỉ mỉm cười thanh thản ;) ;) )... Rồi có điện trở lại, mở file đang làm lên thì OpenOffice.org Writer báo "Tùy chọn lọc ASCII", đọc thoáng qua và OK không ngờ màn hình lên toàn dấu ##### ... mắt mở to và tim bắt đầu đập chậm lại :( ; không dám thao tác thêm, lặng lẽ copy nhân bản file lỗi ra 1 chỗ khác rồi bắt đầu "vooc" đủ kiểu: Lục tìm trong ...User/backup không thấy có gì; mở lại file và đổi tùm lum trong "Tùy chọn lọc ASCII" cũng chẳng ăn thua; nhấn F1 để cầu viện cũng không có gì đáng kể; viện trợ đến "Docx2Rtf" thì được báo là file bị khóa không mở được ... mờ cả mắt :shock: . Tìm kiếm trên google cũng chẳng có câu trả lời. Vì yêu cầu công việc đành phải mở Ms Word ra làm lại - tức điên cả người :crazy: :crazy: :crazy: .
Bây giờ cuối ngày, rảnh 1 chút mới mang thằng em được nhân bản ban đầu ra đưa lên đây để nhờ mọi người cho ý kiến giúp.
Trước khi đưa file này lên mình đã nghi cho OOo sao mà kém thế; một sự cố nhỏ mà làm người dùng mất toi luôn dữ liệu... Nhưng lương tâm không cho phép kết luận khi không có bằng chứng thuyết phục; thế là mình phải "dựng lại hiện trường" bằng cách tạo 1 file với vài ký tự loằng ngoằng rồi ghi lại và gõ thêm vài ký tự loằng ngoằng nữa rồi nghiến răng nhấn vào nút nguồn của máy (quay mặt đi và lòng thầm nói với con Laptop yêu quý là "mày đừng trách tao nhé - hãy hiểu cho tao... :cry: :cry: :cry: "; sau khi bật máy trở lại và hồi hộp mở lại file vừa ghi thì sự việc khác hẳn: OpenOffice.org Writer báo việc khôi phục lại file bị lỗi, bấm nút "Kế" 2 cái là OK; mọi thứ bình thường... Vậy không biết trường hợp hồi sáng của mình là thế nào? hay là cúp điện đúng lúc mình đang nhấn Ctrl+S...
Mọi người cho mình xin ý kiến và cách khắc phục nhé.
Rất cám ơn và chúc mọi người sức khỏe.
Tập tin đính kèm
20100527_YKienNhanh_Luu.zip
File lỗi đính kèm theo thư
(194 Byte) Đã tải về 794 lần
OOo_3.1.1_Win32Intel_vi
WinXP-SP2
cumeo89

Re: Chỉ cách cứu giùm

Gửi bài by cumeo89 »

1 tệp odt bản chất là 1 tệp nén kiểu Zip, có thể là do điện ngắt trong lúc đang lưu nên tệp của bạn mới chỉ được lưu 1 phần. mình thử mở tệp odt của bạn theo kiểu zip thì thấy báo lỗi corrupted, mình đã thử dùng Object Fix Zip để cố sửa lại nhưng chương trình báo lỗi "incomplete".

như vậy lỗi này chỉ xảy ra trong trường hợp quá trình lưu đang thực hiện thì mất điện (điều này cũng hiếm xảy ra). đây là lỗi của OpenOffice đã không nhận biết được rằng dữ liệu chưa được lưu hoàn toàn. mình sẽ gửi câu hỏi của bạn sang diễn đàn tiếng Anh để họ sửa lại.
cumeo89

Gửi bài by cumeo89 »

mình vừa đọc được thảo luận này: http://user.services.openoffice.org/en/ ... =7&t=30870, trong đó nói rằng lỗi này nằm ngoài tầm kiểm soát của OpenOffice: mặc dù tệp đã đóng nhưng hệ điều hành vẫn đợi một hoặc vài giây rồi mới ghi vào đĩa cứng. dù sao thì mình vẫn sẽ gửi trường hợp của bạn sang diễn đàn tiếng anh xem có ai giúp được không

bạn có thể tham khảo ở đây: http://user.services.openoffice.org/en/ ... 16#p141916
geotech

Gửi bài by geotech »

Máy tính mình bị treo và khởi động lại, file .odt cũng bị lỗi, nhờ các bác xem và sửa giúp. Mình đang cần
xin cám ơn
Tập tin đính kèm
file bi loi.zip
(1.74 KiB) Đã tải về 884 lần
OpenOffice 3.2 on Windows 7
angrybird
Tiếp xúc:

Gửi bài by angrybird »

cái này nhiều bạn cũng bị lắm, mình cũng đang thắc mắc, cố gắng khắc phục sự cố này nè.
Phải cố gắng thôi, được bác nào giúp thì tốt.
OpenOffice 3.1 on Windows Vista
Đăng trả lời